Đánh ghen kiểu.... "LÁCH LUẬT"

Đánh ghen kiểu…. “LÁCH LUẬT”

Đánh ghen là hành vi không nằm trong quy định của pháp luật, nhưng hậu quả của hành vi đó hoàn toàn có thể bị xử lý nghiêm theo quy định của pháp luật. Do vậy, hãy suy nghĩ kỹ trước khi hành động vì lý do ghen tuông.

1. Tại sao lại cứ phải chọn đánh ghen

“Các bạn nên học lại cách yêu thương và cho nhau. Bởi khi các bạn đánh ghen xong thì điều quan trọng nhất của cuộc đời này là hậu quả mà chúng ta làm. Khi đánh ghen xong chúng ta được gì? Mình có giữ được trái tim của người đàn ông đó không?

Nếu như mình đánh ghen xong mình được yêu hơn lúc ban đầu thì lúc đó hãy tiếp tục đánh ghen. Còn nếu như đánh ghen xong mà hình ảnh mình xấu đi, mờ nhạt đi trong mắt chồng bạn, vậy tại sao phải dùng giải pháp ấy?

danh-ghen-2
Tại sao chị em cứ phải chịn đánh ghen?

Tại sao không dùng cách ghen có văn hóa hơn, nó đi được vào trái tim người đàn ông hơn! Và giữ được chân và kể cả tâm hồn anh ấy. Chứ không phải dùng tất cả mọi biện pháp gào rú lên điên loạn, hay một biện pháp hăm dọa, đánh đập nào đó để giữ chân người đàn ông nhưng không giữ được tâm hồn anh ấy”.

Việc đánh ghen nếu thỏa mãn các yêu cầu của tội cố ý gây thương tích hoặc làm nhục người khác thì hoàn toàn có thể bị xử lý hành chính hoặc bị khởi tố hình sự”.

2. Đánh ghen theo luật pháp

Điều 5 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2013 quy định vi phạm quy định về trật tự công cộng như sau:

  • Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi gây rối, tụ tập làm mất trật tự noi công cộng.

Điều 121 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 (BLHS) quy định tội làm nhục người khác như sau:

  • Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.
  • danh-ghen-4
    Đanh ghen theo pháp luật

Tại Điều 104 Bộ luật Hình sự quy định về Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác như sau:

  • Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.
  • Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:
  • Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.
  • Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân”

Như vậy, nếu nạn nhân bị đánh ghen khi giám định có tỷ lệ thương tật từ 11% trở lên hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các điểm quy định tại khoản 1 nêu trên thì người đi đánh ghen có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

danh-ghen-1
Đanh ghen hại người hại cả mình

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự có quy định chỉ được khởi tố theo yêu cầu của người bị hại (người bị đánh ghen) hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần thể chất”.

Ngoài ra, nếu như không đủ yếu tố để cấu thành tội cố ý gây thương tích nêu trên thì hành vi của người đi đánh ghen có thể bị xử phạt vi phạm hành chính.

3. Vụ đánh ghen tại sân bay Nội bài sẽ bị xử như thế nào?

Điều 5 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2013 quy định vi phạm quy định về trật tự công cộng như sau:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi gây rối, tụ tập làm mất trật tự noi công cộng.

Nếu cô vợ đánh ghen dẫn đến việc khách hàng bị chậm hoặc trễ giờ bay ảnh hưởng đến chuyến bay sẽ bị xử phạt lên đên 15.000.000 VNĐ.

Tags: